HOTUBA YA MHESHIMIWA SAMIA SULUHU
HASSAN, RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA WAKATI WA KUPOKEA KOMBE LA
UBINGWA WA AFRIKA MASHARIKI NA KATI
(CECAFA)KWA VIJANA WENYE UMRI YA CHINI YA
MIAKA 23 NA KUWAPONGEZA WASHIRIKI WA
MASHINDANO YA OLIMPIKI MWAKA 2021
IKULU, DAR ES SALAAM, TAREHE 21 AGOSTI, 2021

Mheshimiwa Innocent Bashungwa, Waziri wa Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo;

Mheshimiwa Pauline Gekul, Naibu Waziri wa Habari
Utamaduni, Sanaa na Michezo;

Mheshimiwa Stanslaus Nyongo, Muwenyekiti wa
Kamati ya Bunge ya Huduma na Maendeleo ya Jamii;

Dkt. Hassan Abbas, Katibu Mkuu, Wizara ya Habari
Utamaduni, Sanaa na Michezo;



Bi. Neema Msita, Kaimu Mtendaji wa Baraza
la Michezo la Taifa (BMT);

Viongozi wengine wa Serikali mliopo;

Viongozi wa Vyama na Mashirikisho ya Michezo
nchini (TFF, Bodi ya Ligi, Kamati ya Olimpiki
na Shirikisho la Riadha);

Wachezaji wetu wa Timu ya Taifa Chini ya Miaka 23;

Wana-Riadha wetu mlioshiriki Michezo ya Olimpiki;

Ndugu Wana-Habari, Mabibi na Mabwana:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA



SALAMU
Nianze kwa kumshukuru sana Mwenyezi Mungu,
mwingi wa rehema, kwa kutujalia uhai na
kutuwezesha kukutana hapa. Tumekutana hapa,
kwanza, ili kuipongeza Timu yetu ya Taifa ya Chini ya
Umri wa Miaka 23 kwa kuchukua Ubingwa wa
Mashindano ya Afrika Mashariki na Kati pamoja na
wana-riadha wetu walioshiriki Mashindano ya

Olimpiki hivi karibuni.

Hii sio mara yangu ya kwanza kukutana na Timu ya
Taifa. Nakumbuka, mwaka 2017, wakati nikiwa
Makamu wa Rais, nilipokea Kombe la Ubingwa wa
Afrika Mashariki kwa Timu ya Vijana chini ya Miaka

17, Serengeti Boys. Kwa hiyo, hii ni mara ya pili



kukutana na Timu zetu za Taifa zilizofanya vizuri ili
kuwapongeza. Lakini, niseme tu, mbali na
kuzipongeza, tumekutana hapa ili kuzipa hamasa Timu
zetu za Taifa za michezo mbalimbali kufanya vizuri
zaidi kwenye mashindano ya kimataifa na kulitangaza

vyema jina la nchi yetu.

RAMBIRAMBI
Kabla sijaendelea zaidi, napenda kutumia fursa hii
kutoa pole nyingi kwa familia ya mpira wa miguu
Tanzania kwa kuondokewa na wadau wenu. Kwanza,
aliyekuwa Mwenyekiti wa BMT na pia FAT, hivi sasa
TFF, Marehemu Mzee Said El Maamry; na pili

Mchambuzi wa Michezo Mashuhuri na Mtangazaji wa

Mpira wa TBC, Marehemu Alex Kashasha.



Naomba tusimame kwa dakika moja tuwakumbuke.
Mwenyezi Mungu azipumzishe roho zao mahali pema

peponi. Amina.

UMUHIMU WA MICHEZO
Michezo ni sekta kubwa ambayo inaendelea kukua

kwa kasi ulimwenguni. Kwa mujibu wa Jarida la
Forbes, sekta hii inakadiriwa kuwa na thamani ya Dola
za Marekani trilioni 1.3 na kutoa ajira nyingi za moja

kwa moja na zisizo za moja kwa moja.

Vilevile, michezo inasaidia kutangaza nchi. Wapo watu
wengi duniani waliifahamu nchi yetu kwenye miaka ya
1970 na 1980 kupitia wana-Riadha wetu maarufu,
Filbert Bayi, Selemani Nyambui na Juma Ikangaa; na

nafahamu wengine wameifahamu nchi yetu kupitia



Wanariadha wetu, Alphonce Simbu pamoja na
mwanangu  Failuna Abdi ambao walituwakilisha
kwenye Olimpiki ya Tokyo; na wengine kupitia Timu
zetu za Taifa, hususan za Vijana na Wanawake, ambazo

zimefanikiwa kuchukua Makombe mbalimbali.

Kwa upande mwingine, wapo Watanzania wengi
wameifahamu Argentina kupitia Maradona na Messi;
Brazil kupitia Pele, Ronaldo na Ronadinho; Ethiopia
kupitia Gebre Selassie, Liberia kupitia George Weah,
Philipinnes kupitia Manny Pacquiao; Jamaica kupitia
Usain Bolt. Hii inaonesha umuhimu wa michezo katika

kuitangaza nchi.



Zaidi ya hapo, kama sote tujuavyo, michezo
inaburudisha, inajenga wurafiki na halikadhalika
mshikamano kwenye Taifa. Sambamba na hayo,
michezo ni afya. Mathalan, hivi sasa dunia inakabiliwa
na ongezeko kubwa la magonjwa yasiyoambukiza
(moyo, figo, kisukari, saratani au kansa, n.k.), ambapo
mwaka 2016 yalisababisha asilimia 71 ya vifo. Kwa
hapa nchini, takwimu zinaonesha kwamba, mwaka
2017, magonjwa yasiyoambukiza yalisababisha
asilimia 33 ya vifo. Ili kupunguza magonjwa haya,
wataalamu wanatushauri kushiriki kwenye michezo au
kufanya mazoezi. Tunatakiwa kufanya mazoezi kwa

angalau nusu saa kwa siku mara tatu kwa wiki.



PONGEZI

Waheshimiwa Viongozi na Wanamichezo mliopo;

Kama mnavyofahamu, wakati nikilihutubia Bunge
tarehe 22 Aprili, 2021 niliahidi kwamba Serikali ya
Awamu ya Sita itaendeleza juhudi za kuboresha na
kukuza sekta ya michezo nchini. Ni kwa msingi huo,
leo nimefurahi sana kuwepo mahali hapa kupokea
Kombe hili la Ubingwa wa Afrika Mashariki kwa
Vijana wenye Umri Chini ya Miaka 23. “Kila safari

huanza na hatua moja”.

Hivyo basi, nawapongeza sana vijana wetu kwa
kutuletea kombe hili. Ni imani yangu kuwa, ushindi

huu utaleta hamasa kwa Timu zetu nyingine za Taifa



kucheza kwa bidii. Na katika hilo, natambua kuwa
Timu zetu za Taifa za Mpira wa Miguu za Wanaume
(Taifa Stars) na Wanawake (Twiga Stars) zipo kwenye
maandalizi ya mashindano mbalimbali. Taifa Stars
inajiandaa na Michezo ya Kufuzu kwa Mashindano ya
Kombe la Dunia ya Mwaka 2026; na wanangu Twiga
Stars wanajiandaa kushiriki Mashindano ya COSAFA

nchini Afrika Kusini.

Vilevile, Timu ya Vijana ya Mchezo wa Wavu
inajlandaa kwa Mashindano ya  Afrika; na
halikadhalika, mwaka huu, mwezi Novemba, nchi yetu
itakuwa mwenyeji wa Mashindano ya Mpira wa Miguu
kwa watu wenye Ulemavu. Niwasihi sana viongozi wa

michezo kuwaandaa na kuwalea vizuri vijana wetu ili
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watuwakilishe vyema kwenye mashindano hayo na
kuipeperusha vizuri Bendera yetu. Wachezaji wetu
watapata hamasa na ari ya kucheza kwa kujituma

endapo watatunzwa na kulelewa vizuri.

MIPANGO YA SERIKALI KUKUZA MICHEZO

Ndugu Viongozi wa Michezo;
Ndugu Wachezaji, Ndugu Wana-Habari,
Mabibi na Mabwana:

Serikali imedhamiria kwa dhati kabisa kukuza na
kuendeleza sekta ya michezo nchini. Na katika hilo,
kama alivyoeleza Mheshimiwa Waziri anayehusika na
masuala ya Michezo, tayari tumeanzisha Mfumko wa
Maendeleo ya Michezo ili kusaidia Timu za Taifa. Kwa
kuanzia, Mwaka huu wa Fedha, tumetenga shilingi

bilioni 1.3; lakini tutaendelea kuutunisha Mfuko huo.
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Sambamba na hayo, tumeondoa VAT kwa ajili ya nyasi
bandia ili kuwezesha viwanja vyetu kuboreshwa.
Tutaendelea pia kuangalia maeneo ya vifaa vingine vya
michezo, kama ilivyoombwa. Zaidi ya hapo, hivi sasa
tunajenga Kituo cha Kulea Vipaji vya Michezo (sports
academy) kwenye Chuo cha Maendeleo ya Michezo
Malya (Mwanza), na tutaendelea kujenga maeneo
mengine. Aidha, tumepanga kujenga viwanja vitatu

vya mazoezi (Dar es Salaam, Dodoma na Geita).

Vilevile, tumeanza kufanya tathmini ya kujenga Kituo
cha Kisasa cha Michezo na Kazi za Sanaa za Ndani
(Arts and Sports Arena), ambacho ni ombi la muda
mrefu la wanamichezo nchini. Kituo hicho sio tu

kitasaidia kuikuza michezo nchini bali pia kitaiwezesha
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nchi yetu kuandaa michezo mikubwa ya kimataifa,
hususan mpira wa pete, mpira wa wavu, mpira wa
kikapu na bila kusahau ndondi. Tunakusudia kujenga
vituo viwili; kimoja hapa Dar es Salaam, na kingine

kule Dodoma; lakini kwa awamu.

Nitumie fursa hii pia kuwapongeza Wizara kwa
kushirikiana na Wizara nyingine kwa kurejesha upya
hamasa ya michezo ya shule za msingi na sekondari na
pia mipango yenu ya kufufua Mashindano ya Taifa
itakayoshindiwa na mikoa kwenye michezo
mbalimbali. Aidha, nawapongeza kwa kubuni wazo la
kuanzisha Tamasha la Kila Mwaka (Tanzanite Women
Sports Festival). Hatua hizi, naamini zitasaidia kukuza

sekta ya michezo nchini.
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Lakini niseme, pamoja na jitihada hizi za kukuza
michezo, kuna haja ya kuwaangalia kwa jicho la pekee
wanawake, hususan wa mpira wa miguu. Leo
tumejisifu hapa kwamba wameleta makombe manne;
lakini sisi kama Taifa tujiulize tumewafanyia nini?
Hivyo basi, nitoe rai kwamba, Mfuko wa Maendeleo ya
Michezo ulioanzishwa, uangalie maslahi au hatma ya
baadaye ya wachezaji wetu, hususan wa Timu za Taifa
za Wanawake ili wasihangaike sana baada ya kustaafu.
Nakumbuka, Timu yetu ya Taifa ilipofuzu kushiriki
Mashindano ya Kombe la Afrika, tuliwapatia wachezaji
viwanja kule Dodoma. Lakini, kwa Timu =za
Wanawake, licha ya kuleta makombe, hatujawahi

kuwafanyia chochote. Hivyo, ni vyema tulitatakari
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suala hili. Sisemi hivyo kwa kuwatetea wanawake bali

kwa kutetea haki.

WITO

Kabla ya kuhitimisha, naomba nitoe wito kwa Wizara,
Mashirikisho na Vyama vya Michezo, Vilabu pamoja
na wanamichezo wenyewe, kujipanga vizuri. Na hapa
nina maneno kidogo kuhusu Kamati ya Olimpiki.
Mwanzoni mwa hotuba yangu nimewapongeza
wanariadha wetu watatu walioshiriki Mashindano ya
Olimpiki nchini Japan hivi karibuni. Hata hivyo,
ukweli ni kwamba, kwa Taifa kubwa kama letu,
kuwakilishwa na wachezaji watatu tena wa mchezo

mmoja ni aibu.
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Hivyo basi, natoa changamoto kwenu kujifanyia
tathmini ili kwenye Mashindano yajayo
yatakayofanyika Paris mwaka 2024 ushiriki wetu uwe
mkubwa kwa idadi ya wanamichezo na sio viongozi;
lakini pia tupate ushindi. Tanzania ina wanamichezo
wengi, hivyo, tujipange vizuri, ikiwemo kwa
kushirikiana na taasisi mbalimbali (majeshi, mikoa)
tunaweza  kupata ~ wachezaji wengi  wazuri
watakaotuwakilisha na kutuletea ushindi. Hiyo ndiyo
changamoto ninayoitoa kwa Kamati ya Olimpiki

pamoja na viongozi wa michezo mingine.

Sambamba na hilo, napenda kuungana na Mheshimiwa
Waziri wa Michezo katika kuhimiza utawala bora

kwenye sekta ya michezo. Jitthada zetu kukuza
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michezo hazitafanikiwa endapo suala la utawala bora
halitapewa kipaumbele kwenye Vyama, Mashirikisho
na Vilabu vya Michezo. Hivyo, nawahimiza
kuimarisha utawala bora kwenye michezo. Mkifanya
hivyo, mtatuhamasisha na sisi tuliopo Serikalini

kushughulikia changamoto mliizotueleza.

Na katika hilo, naiagiza BMT kulisimamia suala hili.
Kwa bahati nzuri, Kaimu Katibu Mtendaji wa BMT ni
mwanamke; na kama tujuavyo, wanawake wakipewa
jambo hawashindwi. Hivyo, naamini utakwenda
kutumia maarifa yako kulisimamia suala hili.
Sambamba na hilo, natoa wito kwa wanamichezo
kupata chanjo ya Corona ili kujilinda na ugonjwa huo

lakini pia kuwawezesha kushiriki michezo nje ya nchi.
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Naihimiza pia sekta binafsi ya ndani na kutoka nje
kuwekeza kwenye michezo hapa nchini. Kama
nilivyosema awali, mchezo ni biashara kubwa duniani.
Na hapa, naipongeza Kampuni ya AZAM kwa jinsi
inavyojitahidi kuwekeza kwenye mchezo wa mpira wa
miguu pamoja na ndondi (wenyewe wanaita vitasa).

Naziomba kampuni nyingine ziige mfano.

Vilevile, natoa wito kwa vijana na pia wazazi
kuwahimiza watoto wao kushiriki kwenye michezo.
Kama nilivyosema, mbali na kwamba michezo ni ajira
na biashara, michezo ni afya na pia michezo inasaidia
kuwajenga watoto wetu kwenye maadili mema. Na

kwa bahati nzuri michezo ipo mingi (mpira wa miguu,
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pete, wavu, kikapu, riadha, mbio za baiskeli, kuogelea,

tennis, kuruka juu, sarakasi, n.k.).

Mabibi na Mabwana; mwakani kutafanyika Mashindano
ya Kombe la Dunia nchini Qatar. Hapa na Qatar sio
mbali, hivyo, naamini tukijipanga vizuri nasi tunaweza
kunufaika na Mashindano hayo. Kwa hiyo, natoa wito
kwa wadau wa sekta ya umma na binafsi kujipanga ili
kutumia fursa hiyo. Wizara ya Utalii wanaweza
kutengeneza  special  packages  ili = kuwavutia
watakaokwenda  kuangalia =~ mashindano  hayo
kutembelea vivutio vyetu; na kwa Wizara ya Viwanda
na Biashara na wafanyabiashara wanaweza kuangalia
fursa ya kuuza bidhaa zetu nchini Qatar (nyama,

samaki, korosho, mchele, matunda, n.k.)
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HITIMISHO
Nihitimishe kwa kurudia kuwapongeza vijana wetu
kwa kuchukua Kombe la CECAFA pamoja na wana-
riadha wetu waliotuwakilisha kwenye Mashindano ya
Olimpiki mwaka huu. Nimekuja na zawadi ndogo
kwenu kwa ajili ya kuwapa hamasa zaidi. Aidha,
nazihimiza Timu za michezo mingine zitakazoshiriki
kwenye mashindano ya kimataifa, vikiwemo vilabu,
kujiandaa vyema na kucheza kwa kujituma ili

kupeperusha vyema bendera ya nchi yetu.

Mwisho kabisa lakini sio kwa umuhimu, wakati tukiwa
tumekaa pale mezani, Rais wa TFF, Bwana Wallace
Karia, alinidokeza kuhusu ombi la Udhamini wa

Mashindano ya Afrika Mashariki na Kati kwa Timu za
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Taifa za Wanawake. Alinishawishi sana kwa kutoa
mfano wa Mashindano ya Kagame Cup, nami baada ya
kutafakari, nimeamua kukubali ombi hilo; ambapo

nitatafuta baadhi ya watu nishirikiane nao.

Baada ya kusema hayo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

“Ahsanteni sana kwa Kunisikiliza”



